<<-- Chào mừng bạn ghé thăm forum Lớp 12A - Trường THPT Hương Vinh -->>
☆ Chúc bạn online vui vẻ ☆

"You may only be one person to the world but you may be the world to one person"
<<-- Chào mừng bạn ghé thăm forum Lớp 12A - Trường THPT Hương Vinh -->>
☆ Chúc bạn online vui vẻ ☆

"You may only be one person to the world but you may be the world to one person"
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

☆ [F]♥[u]♥[l]♥[l] [H]♥[o]♥[u]♥[s]♥[e] [1][2]♥[A] - [T]♥[r]♥[ư]♥[ờ]♥[n]♥[g] [T]♥[H]♥[P]♥[T] [H]♥[ư]♥[ơ]♥[n]♥[g] [V]♥[i]♥[n]♥[h] ☆
♥ Diễn đàn A1 - Niên khoá: 2008 - 2011 ♥

Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Chào buổi sáng
---------------------

Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Top posters
|30n Un0
Bỏ đi áp lực sau thi đại học EmptyBỏ đi áp lực sau thi đại học I_voting_barBỏ đi áp lực sau thi đại học Empty 
¸(¯`'•.¸tan _vu¸.•'´¯)¸
Bỏ đi áp lực sau thi đại học EmptyBỏ đi áp lực sau thi đại học I_voting_barBỏ đi áp lực sau thi đại học Empty 
Đời Đéo Sợ Ai
[P]inky
matthewthanhhaitt
han_dan_ba-cha_phu_nu
macduythanh
nam12a
voduchung
PhuocHai228
Latest topics
» “Sống khỏe” nhờ nghề công nghệ cao
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby thuonghuyen Mon Jan 20, 2014 3:56 pm

» Tư vấn mùa thi: Bí quyết chọn ngành nghề phù hợp
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby thuonghuyen Mon Jan 20, 2014 3:55 pm

» Sửa chữa Smartphone – nghề thời thượng
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby thuonghuyen Thu Jan 09, 2014 9:23 am

» Teen thời @ ôn thi đại học như thế nào?
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby thuonghuyen Thu Jan 09, 2014 9:20 am

» LẤY VỢ : NÊN & KHÔNG NÊN
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby han_dan_ba-cha_phu_nu Sat Feb 16, 2013 4:59 pm

» off, off, he này nhé anh em ơi!!
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby matthewthanhhaitt Mon Nov 19, 2012 10:23 pm

» Vì em là chiếc bồn cầu!
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby matthewthanhhaitt Mon Nov 19, 2012 10:18 pm

» Hiểu người ấy qua tin nhắn điện thoại
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby Mãi_yêu_Em Sat Nov 03, 2012 12:14 pm

» Bí Quyết Cho Nụ Hôn Đầu Tiên
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby Mãi_yêu_Em Sat Nov 03, 2012 12:02 pm

» Số điện thoại member 12A
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby Mãi_yêu_Em Sat Nov 03, 2012 11:54 am

» Chơi Game online Gunny China 3.0
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby bomegirlhn Sun Oct 28, 2012 6:10 pm

» [MV] Là con gái thật tuyệt <Doremon>
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby vdh9xbuon Thu Jun 28, 2012 1:08 pm

» toi chao moi nguoi.toi uon lam ban vs moi nguoi. co ai dang ol ko?
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby vdh9xbuon Thu Jun 28, 2012 12:54 pm

» Vũ vô nhận hàng nè
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby matthewthanhhaitt Tue Jun 12, 2012 9:17 pm

» Có cánh chuồn chuồn nào...trên vai bạn!
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby matthewthanhhaitt Tue Jun 12, 2012 9:10 pm

» thým vũ đây =]]
Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeby ¸(¯`'•.¸tan _vu¸.•'´¯)¸ Tue Apr 17, 2012 7:25 pm

♥ The best memory
%name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name %name

Bỏ đi áp lực sau thi đại học

Go down 
Tác giảThông điệp
|30n Un0
<-- [H]ồ [T]uấn [A]nh -->
Bỏ đi áp lực sau thi đại học Ffffffffffff
|30n Un0

Địa chỉ : ☆ Bao Vinh Phố cổ ☆
Tiền $ : 2147531207

Bỏ đi áp lực sau thi đại học Empty
Bài gửiTiêu đề: Bỏ đi áp lực sau thi đại học   Bỏ đi áp lực sau thi đại học I_icon_minitimeTue Jul 19, 2011 9:34 pm

Thi xong đại học, dù kết quả rất tốt nhưng không có nghĩa là các sĩ tử đã chấm dứt hết mọi áp lực. Họ vẫn còn lo lắng và căng thẳng rất nhiều bởi những tác động bủa vây…
Làm thế nào để “triệt tiêu” được những nỗi lo này để có thể thật sự thoải mái sau khi kì thi kết thúc?

Những sự căng thẳng thường thấy sau khi thi xong:

Hồi hộp 2 lần

Thi đại học là kì thi quan trọng nhất trong đời, điểm chuẩn chỉ được công bố sau khi bạn biết được điểm thi của mình. Vì vậy, bạn lo lắng không biết mình làm bài ổn không, đúng đáp án nhưng biết đâu còn thiếu sót điều gì đó, bị chấm nhầm, hoặc kết quả không như mong đợi đối với những môn không có khung điểm cố định (ví dụ môn Văn, Vẽ, các môn năng khiếu…). Khi biết kết quả rồi, bạn lại tiếp tục lo lắng… Sự căng thẳng diễn ra trong một thời gian dài và rồi bạn bỏ lỡ rất nhiều niềm vui chỉ vì nghĩ đến những điều chưa xảy đến…

Lời khuyên: Dù gì thì bạn cũng đã thi xong rồi, “tha” cho bộ não đi chứ! Suy nghĩ mãi thì kết quả cũng không thể thay đổi. Thay vì ngồi chống cằm suy nghĩ bi quan kiểu: “Ôi rớt chắc rồi, nguyện vọng 2 vào trường nào bây giờ” thì bạn hãy đứng dậy và ra ngoài đi chơi cùng bạn bè.

Sẽ ra sao nếu gia đình thất vọng?

Khi bạn thi, cả gia đình đều hồi hộp và đặt niềm tin, hy vọng vào đó… Bạn đi thi, có thể cha mẹ cùng thức, cùng ngủ với bạn, cùng chờ đợi bạn làm bài để đưa đi đón về, cùng trông mong kết quả… Có thể nói, dù bạn đi thi, nhưng chính bạn đã có ảnh hưởng đến mọi người trong gia đình, và họ chỉ có một ước muốn duy nhất: bạn đậu. Nhưng, có thể bạn sẽ không thực hiện được điều đó… Bạn lo lắng, áp lực, bạn thở dài thườn thượt khi ngày qua ngày trôi qua, bạn vừa trông chờ kết quả thi, vừa phải nghe những lời hỏi han, bàn luận từ các thành viên trong gia đình… Bạn cảm thấy quá tải...

Lời khuyên: Chính bạn tự tạo áp lực cho mình thôi. Thật ra, có thể gia đình trông mong vào bạn, nhưng khi kết quả của bạn không như ý, họ cũng buồn đấy, nhưng rồi họ sẽ hiểu và thông cảm cho bạn thôi. Những người thân yêu luôn lo cho bạn, chứ không phải lo vì kết quả của bạn. Có thể việc đậu đại học là quan trọng, nhưng bạn thấy đấy, còn rất nhiều cơ hội khác mà, phải không?

Thi xong, có thể vài người bạn của bạn sẽ tung hô rằng họ làm bài rất tốt, họ sắp nhận được phần thưởng lớn từ ba mẹ, họ đi du lịch, họ tự tin về kết quả của mình… Rồi họ hỏi han bạn làm bài thế nào, ra sao… Bạn lo rằng nếu kết quả thi không tốt, trong khi bạn bè học không bằng bạn nhưng họ lại đậu, thì bạn “buồn không tả được”, rồi sẽ ra sao nếu bạn bè dò kết quả thi của bạn? Thầy cô sẽ phản ứng ra sao khi biết tin “học trò cưng” của mình thi rớt? Chỉ bấy nhiêu thôi cũng khiến đầu bạn muốn vỡ tung rồi…

Lời khuyên: Bạn bè đang bận lo lắng cho chính bản thân họ, cho kết quả thi của họ, tương lai của họ, và những việc riêng khác, nên chẳng có việc gì họ phải so đo để rồi chê bai hay xem thường bạn cả. Thầy cô cũng vậy. Điều họ mong muốn là bạn nên người, sống tốt, và trưởng thành trong cuộc sống, chứ không phải là chiếc vé vào đại học. Bạn không quá quan trọng như bạn tưởng tượng đâu, thế nên cứ vô tư và thoải mái làm những việc mình thích đi nhé. Dù gì thì bạn cũng đã cố gắng hết mình rồi mà

Lo lắng cho tương lai…

Nghĩ về việc thi không tốt, bạn bắt đầu tưởng tượng mông lung về tương lai, nào là trượt rồi thì nên học nguyện vọng 2 ngành gì, nếu nguyện vọng 2 vẫn trượt thì học dân lập… Bạn cũng tính đến chuyện thi lại vào năm sau… Nhưng rồi biết bao nhiêu khó khăn dồn dập, con đường thành công có nhiều chông gai hơn… Nỗi buồn đeo bám bạn dai dẳng, kể cả khi mọi chuyện không quá tiêu cực…

Lời khuyên: Cuộc sống nếu không có thử thách thì làm sao bạn có thể rút ra được nhiều bài học kinh nghiệm? Đôi khi chính những thất bại sẽ là động lực để bạn phấn đấu và tiến tới thành công nhanh hơn. Khi còn là học sinh, bạn chỉ quan tâm đến việc “đậu - rớt”, nhưng khi đã trưởng thành, có trách nhiệm với cuộc đời của mình, bạn sẽ thấy thế giới này còn nhiều điều khác đáng phải trải nghiệm hơn là việc đau buồn vì thi trượt…

“Có sai sót gì trong bài thi không nhỉ?”
Đây là một trong những nỗi lo lãng phí nhất của các sĩ tử. Họ luôn sợ rằng bài thi của mình đã mắc những lỗi nào đó họ không nhớ, hoặc sợ giám khảo sẽ chấm bài sai, chấm theo cảm tính… Có đôi khi dò với đáp án, họ vẫn có lo lắng về điểm số và điều này cứ khiến họ day dứt, dằn vặt. Thậm chí làm sau một câu vô lý trong bài thi cũng có thể khiến họ u sầu cả tuần…

Lời khuyên: Hãy đọc những cuốn sách truyền đạt các kĩ năng và kinh nghiệm sống (Quẳng gánh lo đi và vui sống, Đời thay đổi khi tat hay đổi…), hay tham gia một khóa học nào đó có ích cho chính bản thân mình, bạn sẽ thấy mừng vui khi mắc phải những sai sót đấy!

o0o

Thi xong rồi, hãy dẹp bỏ áp lực và xả stress thôi! kO phải tUI
https://lop12a-hv.forumvi.com

Bỏ đi áp lực sau thi đại học
Trang 1 trong tổng số 1 trang